Comics-LightNovel-Awards

2017/Apr/25

เว็บไซต์ของนสพ.Asahi Shimbun วันที่ 25 เม.ย. 2017 ได้ประกาศผลรางวัล Tezuka Osamu Prizes ครั้งที่ 21 ออกมาแล้ว



สำหรับการ์ตูนที่ได้รางวัลการ์ตูนยอดเยี่ยม (Grand Prize) จะได้รับรูปปั้น Atom จากการ์ตูนเรื่อง Tetsuwan Atom
ผลงานของ อ.Tezuka Osamu พร้อมเงินรางวัล 2 ล้านเยน ส่วนการ์ตูนที่ได้รับรางวัลเรื่องสั้นยอดเยี่ยม (Short Work Prize),
รางวัล สร้างสรรค์สิ่งใหม่ยอดเยี่ยม (Shinsei Award) และ รางวัลพิเศษ (Special Prize) จะได้รับรูปปั้น Atom เช่นกัน พร้อมกับเงินรางวัล
อีกรางวัลละ 1 ล้านเยน และมีการจัดพิธีมอบรางวัลให้กับนักเขียนทั้งสี่ท่านที่ Hamarikyu Asahi Hall กรุงโตเกียว ในวันที่ 31 พ.ค. 2017



=================================================================================

:: รางวัลการ์ตูนยอดเยี่ยม (Grand Prize) ::

"Hana ni Somu"

ผลงานของ อ.Fusako Kuramochi (Shueisha)



:: รางวัลสร้างสรรค์สิ่งใหม่ยอดเยี่ยม (Shinsei Award) ::

"Shouwa Genroku Rakugo Shinjuu"

ผลงานของ อ.Haruko Kumota (Kodansha)



:: รางวัลเรื่องสั้นยอดเยี่ยม (Short Work Prize) ::

"Yomawari Neko"

ผลงานของ อ.Kahoru Fukaya (Kodansha)



:: รางวัลพิเศษ (Special Prize) ::

อ.Osamu Akimoto
เจ้าของผลงานการ์ตูนเรื่อง Kochira Katsushikaku Kameari Kouenmae Hashutsujo
ที่ตีพิมพ์ลงในนิตยสารการ์ตูนรายสัปดาห์ Shonen Jump มายาวนาน 40 ปี จนกระทั่งจบไปเมื่อเดือน ก.ย. 2016





=================================================================================
ที่มา Natalie

2017/Mar/17

กระทรวงวัฒนธรรมญี่ปุ่น ได้ประกาศผล Japan Media Arts Awards ครั้งที่ 20 สาขาหนังสือการ์ตูน ออกมาดังนี้



====================================================================

##### สาขาหนังสือการ์ตูน #####

:: Grand Prize ::


Blue Giant by Shinichi Ishizuka (Japan)



:: Excellence Award ::

Soumubu Sououka Yamaguchi Roppeita by Kenichirou Takai, Norio Hayashi (Japan)



Misen by Tae-Ho Yun; Ayako Furukawa, Seung Bok Kim (Translation) (Korea, Japan)



Yuugai Toshi by Tetsuya Tsutsui (Japan)



Sunny by Taiyou Matsumoto (Japan)



:: New Face Award ::

Outen no Mon by Yaku Haibara (Japan)



Tsuki ni Hoeran nee by Yukiko Seike (Japan)



Jasmin by Yui Hata (Japan)



:: Jury Selections :: (หนังสือการ์ตูนที่แนะนำให้อ่าน จากคณะกรรมการตัดสิน)

- Ikebukuro Rainbow Gekijou by ERICHIN (Japan)
- Isekai no Shikisai by TANABE Gou / H. P. Lovecraft (Japan)
- Ichiefu - Fukushima Daiichi Genshiryoku Hatsudensho Annaiki by TATSUTA Kazuto (Japan)
- Usagi ga Nihiki by Yamauta (Japan)



- Uchi no Class no Joshi ga Yabai by ERISAWA Seiko (Japan)
- Umareta Toki kara Hetakuso by ABE Yarou (Japan)
- Egawa to Nishimoto by HOSHINO Yasushi / MORITAKA Yuuji (Japan)
- KAHE (online comic) by FUJII Kei / HIRAI Kokoro (Japan) http://www.fujiigumi.com/manga01/kahe_i.php



- CRAZY MANGA by KURI Yoji (Japan)
- Sabishii no wa Anta Dake ja Nai by YOSHIMOTO Kouji (Japan)
- Coffee Iro ni Yoru wa Fukete by YAMAKAWA Naoto (Japan)
- Daredemo Nai to Koro kara no Nagame by IGARASHI Mikio (Japan)



- Tsukushikan no Sora by SUDO Masumi (Japan)
- deaigashira (Self-published comic) by nerunodaisuk (Japan) http://tacoche.com/?p=12754
- Ten no Ketsumyaku by YASUHIKO Yoshikazu (Japan)
- DOL MEN X by TAKAGI Yuna (Japan)



- Nyukusu no Kakutou by TAKAHAMA Kan (Japan)
- Neo Border by TANAKA Akio / HIJIKATA Yuuhou (Japan)
- Hi no Tori by KOUNO Fumiyo (Japan)
- Hyakkaten Waltz by MATSUO Hiromi (Japan)



- Zenbu toku ni atta (Self-published comic) by Byu (Japan) http://tacoche.com/?p=13397
- Fujoshi no Tsuduisan by Tsudui (Japan)
- Peleliu - Rakuen no Guernica by TAKEDA Kazuyoshi (Japan)
- Boku to Kimi no Taisetsu na Hanashi by Robico (Japan) [Bongkoch]



- RAINMAN by HOSHINO Yukinobu (Japan)
- Revelation - Keiji by YAMAGISHI Ryouko
- PHALLAINA (Application software) by Marietta REN (France) http://phallaina.nouvelles-ecritures.francetv.fr/
- Sky Rover (Self-published comic) by Christine DALLAIRE-DUPONT (Canada) http://skyrover.nunumi.com/archives/
- วันนี้เจ๊ทำอะไร? (34-sai Mushoku-san) by IKEDA Takashi (Japan) [Dexpress]



====================================================================
ที่มา j-mediaarts , Jury Selection

2017/Mar/16

กระทรวงวัฒนธรรมญี่ปุ่น ได้ประกาศผล Japan Media Arts Awards ครั้งที่ 20 สาขาอนิเมชั่น ออกมาดังนี้



====================================================================

##### สาขาอนิเมชั่น #####

:: Grand Prize ::


หลับตาฝัน ถึงชื่อเธอ Kimi no Na wa. by Makoto Shinkai (Japan)



:: Excellence Award ::

รักไร้เสียง Koe no Katachi by Naoko Yamada (Japan)



O Menino e o Mundo (Boy and the World) by Ale Abrueu (Brazil)
https://www.youtube.com/watch?v=l7x8oi_1GBo



A Love Story by Anushka Kishani Naanayakkara (England)
https://vimeo.com/181260825



Among the black waves by Anna Budanova (Russia)
https://vimeo.com/157752616



:: New Face Award ::

Moom by Daisuke Tsutsumi and Robert Kondo (Japan, America)
https://www.youtube.com/watch?v=7Vg4yFnIQSg



Have Dreamed Of You So Much by Emma Vakarelova (Bulgaria) 
https://vimeo.com/146331395



Rebellious by Arturo "Vonno" Ambriz / Roy Ambriz (Mexico)
https://vimeo.com/138959549



:: Jury Selections :: (อนิเมที่แนะนำให้ดู จากคณะกรรมการตัดสิน)

- TO HEEL (Short Film) by Madoka (Japan)
- Owarimonogatari (TV series) by NISIOISIN (Japan)
- MATASABURO of the Wind (Short Film) by YAMADA Hiroki (Japan)
- Hibike! Euphonium: Kitauji Koukou Suisougaku-bu e Youkoso (Movie) by ISHIHARA Tatsuya (Japan)
- Koutetsujou no Kabaneri (TV series) by ARAKI Tetsuro (Japan)
- Satie's Parade (Short Film) by YAMAMURA Koji (Japan)
- Spring time-old man (Short Film) by TSUCHIYA Hoji (Japan)
- Chieri and Cherry (Movie) by NAKAMURA Makoto (Japan)
- Moon of a Sleepless Night (Short Film) by YASHIRO Takeshi (Japan)
- รีไววัล ย้อนอดีตไขปริศนา Boku dake ga Inai Machi (TV series) by ITO Tomohiko (Japan)
- Pigtails (Short Film) by ITAZU Yoshimi (Japan)
- ม็อบไซโค 100 คนพลังจิต Mob Psycho 100 (TV series) by TACHIKAWA Yuzuru (Japan)
- Decorado (Short Film) by Alberto VAZQUEZ (Spain)
- FEED (Short Film) by OKAZAKI Eri (Japan)
- For you (Short Film) by SHI Yajun (China)
- Ghost Cell (Short Film) by Antoine DELACHARLERY (France)
- In Other Words (Short Film) by Tal KANTOR (Israel)
- Jungle Taxi (Short Film) by KIM Hakhyun (South Korea)
- Kukuschka (Short Film) by  Dina VELIKOVSKAYA (Russia)
- Light Sight (Short Film) by Seyed M. TABATABAEI (Iran)
- L'Œil du Cyclone (Short Film) by HIRAOKA Masanobu (Japan)
- oldman youngman (Short Film) by KAGA Ryoya (Japan)
- Peripheria (Short Film) by David COQUARD-DASSAULT (France)
- Slowly Rising (Short Film) by INABA Hideki (Japan)
- Somalia94 - The Ilaria Alpi affair (Documentary) by Marco GIOLO (Italy)
- THE EMPTY (Short Film) by JEONG Dahee (South Korea)
- The Unnatural (Short Film) by Marcos SANCHEZ (Chile)
- Ticking Away (Short Film) by Michael SEWNARAIN (Netherlands)
- Ughh ugh (Short Film) by SHI Yajun / Uma SHARMA (China / India)
- Waiting For the New Year (Short Film) by Vladimir LESCHIOV (Latvia / Lithuania)
- Way of Giants (Short Film) by Alois DI LEO (Peru / Italy)



====================================================================
ที่มา j-mediaarts , Jury Selection

2017/Mar/16

Sugoi Japan Awards 2017 เริ่มเปิดให้นักอ่านทั่วโลกร่วมโหวตได้ตั้งแต่วันที่ 16 พฤศจิกายน 2016 ถึงวันที่ 3 มกราคม 2017
แบ่งการจัดโหวตออกเป็น 4 สาขา คือ อนิเม ที่จะพิจารณาเฉพาะที่มีการออกอากาศทางทีวีและเข้าฉายในโรงภาพยนตร์ภายในสองปี
แต่สำหรับสาขา หนังสือการ์ตูน, ไลท์โนเวล, นิยาย ที่จะพิจารณาจากผลงานที่มีการตีพิมพ์ออกวางจำหน่ายภายในช่วง 3 ปีครึ่งเท่านั้น
ซึ่งหนังสือพิมพ์ Yomiuri Shimbun ก็ได้มีการประกาศผลรางวัลในแต่ละสาขาที่ได้รับเลือกว่ามีความเป็นสากล มีเอกลักษณ์
มีศักยภาพที่จะกลายเป็นผลงานฮิตในระดับโลก ในวันที่ 16 มี.ค. 2016



==================================================================

:: หนังสือการ์ตูน TOP 5 ::

อันดับ / ชื่อเรื่อง-ผู้เขียน / [สนพ.ที่ได้ลิขสิทธิ์มาพิมพ์ในไทย]

1. My Hero Academia (Boku no Hero Academia) by Kouhei Horikoshi [SIC]



2. Golden Kamuy by Satoru Noda



3. 10 count by Rihito Takarai [Luckpim]



4. โคตรเกรียนเซียนขนม (Dagashi Kashi) by Kotoyama [Dexpress]



5. Mahou Tsukai no Yome by Kore Yamazaki [Luckpim]



==================================================================

:: อนิเม TOP 5 ::

อันดับ / ชื่อเรื่อง / [บริษัทที่ได้ลิขสิทธิ์มาผลิตและจัดจำหน่ายในไทย]

1. Re:Zero รีเซทชีวิต ฝ่าวิกฤตต่างโลก (Re:Zero kara Hajimeru Isekai Seikatsu)



2. รีไววัล ย้อนอดีตไขปริศนา (Boku dake ga Inai Machi)



3. Joker Game



4. One-Punch Man



5. JOJO ล่าข้ามศตวรรษ Part 4: Diamond is Unbreakable (JoJo no Kimyou na Bouken: Diamond wa Kudakenai)



==================================================================

:: ไลท์โนเวล TOP 5 ::

อันดับ / ชื่อเรื่อง-ผู้เขียน / [สนพ.ที่ได้ลิขสิทธิ์มาพิมพ์ในไทย]

1. Re:Zero รีเซทชีวิต ฝ่าวิกฤตต่างโลก (Re:Zero kara Hajimeru Isekai Seikatsu) by Tappei Nagatsuki [Animag]



2. ขอให้โชคดีมีชัยในโลกแฟนตาซี! (Kono Subarashii Sekai ni Shukufuku wo!) by Natsume Akatsuki [Animag]



3. Yes ka No ka Hanbun ka by Michi Ichiho



4. Qualidea Code Series

- Kuzu to Kinka no Qualidea by Sou Sagara & Wataru Watari
- โลกพรรค์นั้นทำลายมันไปซะเถอะ - ควอลิเดียโค้ด (Sonna Sekai wa Kowashiteshimae -Qualidea Code-) by Sou Sagara [Luckpim]
- โลกใบนั้น ฉันจะกอบกู้มันเอง - ควอลิเดียโค้ด (Itsuka Sekai wo Sukuu Tame ni -Qualidea Code-) by Koushi Tachibana [Luckpim]
- Qualidea Code: Doudemo Ii Sekai nante by Wataru Watari



5. Kamisama no Goyounin by Natsu Asaba



==================================================================

:: Entertainment Novel TOP 5 ::

อันดับ / ชื่อเรื่อง-ผู้เขียน / [สนพ.ที่ได้ลิขสิทธิ์มาพิมพ์ในไทย]

1. your name. เธอคือ... (Kimi no Na wa.) by Makoto Shinkai [Phoenix]



2. Danganronpa Kirigiri by Rui Komatsuzaki



3. Konbini Ningen by Sayaka Murata



4. Shinjitsu no 10 Meter Temae by Honobu Yonezawa



5. Hitsuji to Hagane no Mori by Natsu Miyashita



==================================================================
ที่มา Sugoi Japan Awards 2017

2017/Feb/23

Tokyo Anime Award Festival ประจำปี 2017 จัดที่ Tokyo Ikebukoro วันที่ 10-13 มี.ค. 2017
ล่าสุดเว็บไซต์ของงานนี้ได้ประกาศผลรางวัลอนิเมชั่นแห่งปีและบุคคลในวงการอนิเมชั่นที่ได้รับรางวัลยอดเยี่ยม
ออกมาให้ได้ทราบกันแล้ว โดยจะมีการจัดพีธีมอบรางวัลเชิดชูเกียรติให้ในวันสุดท้ายของงานครั้งนี้



===============================================================

:: รางวัลอนิเมชั่นแห่งปี (Anime of the Year) ::

"รักไร้เสียง Koe no Katachi" (ภาพยนตร์)
"Yuri!!! on ICE" (โทรทัศน์)



:: รางวัลอนิเมชั่นขวัญใจผู้ชม (Anime Fan Awards) ::

"Yuri!!! on ICE" (โทรทัศน์)



:: รางวัลผู้กำกับอนิเมชั่นยอดเยี่ยม ::

Makoto Shinkai (หลับตาฝัน ถึงชื่อเธอ Kimi no Na wa.)



:: รางวัลนักเขียนบทยอดเยี่ยม ::

Reiko Yoshida (รักไร้เสียง Koe no Katachi)



:: รางวัลนักอนิเมชั่นยอดเยี่ยม ::

Tadashi Hiramatsu (Yuri!!! On ICE)



:: รางวัล Art/Color/Visual ยอดเยี่ยม ::

Shunichiro Yoshihara (ซิ่งมั๊ยเพ่!! Bakuon!!, JOJO ล่าข้ามศตววรษ Part4: Diamond Is Unbreakable)

:: รางวัล Sound/Performance ยอดเยี่ยม ::

Hiroyuki Sawano (Koutetsujou no Kabaneri, Mobile Suit Gundam Unicorn RE:0096)



===============================================================
ที่มา Tokyo Anime Award Festival 2017

2017/Feb/23

นสพ.Asahi Shimbun ประกาศรายชื่อหนังสือการ์ตูน 8 เรื่อง (ตีพิมพ์ออกวางแผงระหว่างเดือน ม.ค. - ธ.ค. 2016)
ที่ได้รับเลือกให้เข้าชิงรางวัลหนังสือการ์ตูนยอดเยี่ยมจาก Tezuka Osamu Cultural Prize ครั้งที่ 21
โดยจะประกาศผลรางวัลการ์ตูนยอดเยี่ยมให้ทราบทางนสพ.Asahi Shimbun ปลายเดือน เม.ย. 2016
และมีการจัดพิธีมอบรางวัลที่ Yurakucho Asahi Hall กรุงโตเกียว ในวันที่ 31 พ.ค. 2017

รายชื่อคณะกรรมการตัดสินรางวัลในครั้งนี้ ได้แก่ Anne Watanabe (นักแสดง), Kazuki Sakuraba (นักเขียนนิยาย: Gosick),
Machiko Satonaka (นักเขียนการ์ตูน: Private Times, ออรอร่า Umi no Oorora), Shohei Chuujou (ศาสตราจารย์มหาวิทยาลัย),
Haruyuki Nakano (บรรณาธิการการ์ตูน), Shinbo Nobunaga (นักวิจารณ์การ์ตูน), Tomoko Yamada (นักวิจัยการ์ตูน)



=================================================================================

Kujira no Kora wa Sajou ni Utau ผลงานของ อ.Abi Umeda (Akita Shoten)



Golden Kamuy ผลงานของ อ.Satoru Noda (Shueisha)
การ์ตูนเรื่องนี้เคยได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลนี้มาแล้วในครั้งที่ 20 (ปี 2016)



SAD GiRL ผลงานของ อ.Kan Takahama (Leed)



Shouwa Genroku Rakugo Shinjuu ผลงานของ อ.Haruko Kumota (Kodansha)
การ์ตูนเรื่องนี้เคยได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลนี้มาแล้วในครั้งที่ 17 (ปี 2013)



Tokusatsu Gagaga ผลงานของ อ.Niwa Tanba (Shogakukan)



Dokonjou Gaeru no Musume ผลงานของ อ.Yuko Otsuki (Hakusensha)



Hana ni Somu ผลงานของ อ.Fusako Kuramochi (Shueisha)



Rain Man ผลงานของ อ.Yukinobu Hoshino (Shogakukan)



=================================================================================
ที่มา Tezuka Osamu Cultural Prize 2017 Nominee

2017/Feb/01

พนักงานร้านหนังสือ 1,904 คน จากร้านหนังสือทั่วญี่ปุ่นได้ร่วมกันจัดอันดับการ์ตูนน่าอ่าน
"Zenkoku Shoten in ga Eranda Osusume Comic ประจำปี 2017" นับว่าเป็นครั้งที่ 12
แล้วที่บรรดาร้านหนังสือในญี่ปุ่นร่วมกันทำโครงการนี้ สรุปผลการจัดอันดับดังรายชื่อต่อไปนี้



============================================================================

01. Karakai Jouzu no Takagi-san ผลงานของ อ.YAMAMOTO Souichirou



02. Shinya no Dame Koizukan ผลงานของ อ.OZAKI Ira



03. Doukyonin wa Hiza, Tokidoki, Atama no Ue
ผลงานของ อ.FUTATSUYA Asu (ภาพ) & MINATSUKI Tsunami (เรื่อง)



04. Kaguya-sama wa Kokurasetai - Tensai-tachi no Renai Zunousen ผลงานของ อ.AKASAKA Aka



05. Platinum End ผลงานของ อ.OBATA Takeshi (ภาพ) & อ.OHBA Tsugumi (เรื่อง)



06. Watashi no Shounen ผลงานของ อ.TAKANO Hitomi



07. Vanitas no Shuki ผลงานของ อ.MOCHIZUKI Jun



08. เซลล์ขยันพันธุ์เดือด (Hataraku Saibou) ผลงานของ อ.SHIMIZU Akane [Luckpim]



09. Wotaku ni Koi wa Muzukashii ผลงานของ อ.Fujita



10. Omoi, Omoware, Furi, Furare ผลงานของ อ.SAKISAKA Io [Bongkoch]



11. Toumei na Yurikago - Sanfujinkain Kangoshi Minarai Nikki ผลงานของ อ.OKITA Bakka



12. Gaikotsu Shotenin Honda-san ผลงานของ อ.Honda



13. หน่วยผจญคนไฟลุก (Enen no Shouboutai) ผลงานของ อ.OHKUBO Atsushi [Vibulkij]



14. Kimetsu no Yaiba ผลงานของ อ.GOTOUGE Koyoharu



15. Fire Punch ผลงานของ อ.FUJIMOTO Tatsuki



============================================================================
ที่มา Honya Club 2017

2017/Jan/25

Young Adult Library Services Association (YALSA) ก่อตั้งมาเป็นเวลานานแล้วกว่า 50 ปี
เป็นหน่วยงานหนึ่งในสมาคมห้องสมุดอเมริกัน (American Library Association (ALA))
และเป็นผู้นำระดับโลกที่จะช่วยในการจัดหารายการหนังสือรวมถึงสื่อที่เหมาะสมสำหรับเยาวชน
ได้ประกาศผลการจัดอันดับหนังสือการ์ตูนยอดเยี่ยมเหมาะสำหรับวัยรุ่น ประจำปี 2017 ออกมาแล้ว
ซึ่งในครั้งนี้มีการ์ตูนญี่ปุ่นที่แปลเป็นภาษาอังกฤษเพียงเรื่องเดียวที่ติดอยู่ในสิบอันดับแรก ก็คือ

"orange" ผลงานของ Ichigo Takano [BKC]



หนังสือการ์ตูนอีกเก้าเรื่องที่ได้รับคัดเลือกว่ายอดเยี่ยมเหมาะกับวัยรุ่นจาก YALSA ประจำปี 2017 ก็เป็นไปตามรายชื่อด้านล่างนี้
- Giant Days ผลงานของ John Allison และ Lissa Treiman
- Black Panther Book One:  A Nation Under Our Feet ผลงานของ Ta-Nehisi Coates และ Brian Stelfreeze
- Mighty Jack ผลงานของ Ben Hatke
- Plutona ผลงานของ Jeff Lumire และ Emi Lennox
- March: Book Three ผลงานของ John Lewis, Andrew Aydin และ Nate Powell
- Filmish: a Graphic Journey Through Film ผลงานของ Edward Ross
- Prez ผลงานของ Mark Russel, Ben Caldwell และ Mark Morales
- Paper Girls ผลงานของ Brian K. Vaughan และ Cliff Chiang
- We Stand On Guard ผลงานของ Brian K. Vaughan, Steve Skroce และ Matt Hollingsworth

นอกจากนี้ก็ยังมีการ์ตูนญี่ปุ่นฉบับภาษาอังกฤษเรื่องอื่นๆอีกถึงสิบห้าเรื่อง ถึงแม้จะว่าไม่ติดอยู่ในสิบอันดับแรกก็ตาม
แต่ทาง YALSA ยอมรับว่ามีเนื้อหาที่ดีและควรค่าแก่การแนะนำให้เยาวชนได้อ่าน (มีลิขสิทธิ์ไทยแล้วหลายเรื่อง) ได้แก่

- Junji Ito’s Cat Diary: Yon & Mu (บันทึกน้องเหมียวของอิโต จุนจิ Yon & Mu) by Junji Ito [SIC]
- Nichijou: My Ordinary Life (สามัญขยันรั่ว) by Keiichi Arawi [Zenshu]
- Haikyu!! (ไฮคิว!! คู่ตบฟ้าประทาน) by Haruichi Furudate [SIC]
- Devils’ Line by Ryo Hanada
- Behind the Scenes!! (Urakata!!) by Bisco Hatori [BKC]
- Horimiya (โฮริมิยะ สาวมั่นกับนายมืดมน) by HERO & Daisuke Hagiwara [SIC]
- Princess Jellyfish (Kuragehime) by Akiko Higashimura
- Tokyo Ghoul by Sui Ishida [SIC]
- School-Live! (โรงเรียนของเราน่าอยู่) by Kaihou, Norimitsu & Sadoru Chiba [SIC]
- Yona of the Dawn (กู้บัลลังก์มังกรแดง) by Mizuho Kusanagi [BKC]
- That Wolf-Boy is Mine! (นายหมาป่าโอกามิคุง) by Yoko Nogiri [LP]
- A Silent Voice (รักไร้เสียง) by Yoshitoki Oima [LP]
- Monthly Girls’ Nozaki-kun (นักเขียนหน้าตาย นายโนซากิคุง) by Izumi Tsubaki [LP]
- Yowamushi Pedal (โอตาคุปั่นสะท้านโลก) by Wataru Watanabe [SIC]
- Immortal Hounds (Shinazu no Ryouken) by Ryo Yasohachi



ที่มา YALSA 2017 All Rank , YALSA 2017 Top 10

2017/Jan/24

Shogakukan Manga Awards ครั้งที่ 62 ประกาศผลรางวัลการ์ตูนยอดเยี่ยมทั้ง 4 สาขาออกมาแล้ว
นักเขียนการ์ตูนที่ได้รับรางวัลในแต่ละสาขา จะได้รับรูปหล่อทองแดงเชิดชูเกียรติพร้อมกับเงินรางวัลจำนวน 1 ล้านเยน

คณะกรรมการที่มาร่วมตัดสินในครั้งนี้ได้แก่ Mitsuyo Kakuta (นักเขียนนิยาย), Kiyoko Arai (Beauty Pop),
Eiji Kazama (Kirishima Renji), Kaiji Kawaguchi (ยุทธการใต้สมุทร Chinmoku no Kantai), Kenshi Hirokane
(Shima Kousaku Series), Fujihiko Hosono (Sasuga no Sarutobi) และคอลัมน์นิสต์ Bourbon Kobayashi

==========================================================================

:: การ์ตูนเด็กยอดเยี่ยม ::

Ijime Series ผลงานของ อ.IGARASHI Kaoru [Bongkoch]




==========================================================================

:: การ์ตูนวัยรุ่นชายยอดเยี่ยม ::

ม็อบไซโค 100 คน พลังจิต (Mob Psycho 100) ผลงานของ อ.ONE [Siam Inter Comics]




==========================================================================

:: การ์ตูนวัยรุ่นหญิงยอดเยี่ยม ::

37.5°C no Namida ผลงานของ อ.SHIINA Chika [Bongkoch]




==========================================================================

:: การ์ตูนทั่วไปยอดเยี่ยม ::

1. Blue Giant ผลงานของ อ.ISHIZUKA Shinichi



2. Juuhan Shuttai! ผลงานของ อ.MATSUDA Naoko [Dexpress]




==========================================================================
ที่มา Shogakukan Manga Awards

2017/Jan/23

Manga Taisho Awards ครั้งที่ 10 ประจำปี 2017 ได้ประกาศรายชื่อหนังสือการ์ตูนทั้งหมด 13 เรื่อง
(คัดเลือกจากหนังสือการ์ตูนทั้งหมด 253 เรื่อง) ที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลการ์ตูนยอดเยี่ยมออกมาแล้ว
ซึ่งคณะกรรมการนั้นก็จะมาจากเหล่าพนักงานในร้านหนังสือซึ่งมีหน้าที่ในการดูแลแผนกการ์ตูน 96 คน
โดยมีเงื่อนไขในการเสนอชื่อเข้าประกวดก็คือการ์ตูนเหล่านั้นจะต้องมีออกวางจำหน่ายในปี 2016
และมีรวมเล่มมาแล้ว 8 เล่มหรือน้อยกว่านั้น ซึ่งเหตุที่ตั้งเป็นกฏแบบนี้ก็เพราะว่าต้องการให้การ์ตูนที่ได้รางวัลนี้
เป็นการ์ตูนใหม่จริงๆ ไม่ใช่การ์ตูนที่เชียร์ขายกันมาอย่างยาวนานนั่นเอง



รายชื่อหนังสือการ์ตูนทั้ง 13 เรื่องที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิง Manga Taisho Awards ครั้งที่ 10
การ์ตูนเรื่องใดจะคว้ารางวัลการ์ตูนยอดเยี่ยมไปครองจะมีการประกาศผลให้ทราบในวันอังคารที่ 28 มี.ค. 2017

Aoashi by Yugo Kobayashi & Naohiko Ueno



Karakai Jouzu no Takagi-san by Souichirou Yamamoto



Kin no Kuni Mizu no Kuni by Nao Iwamoto



Kuutei Dragons by Taku Kuwabara



Golden Gold by Seita Horio



Dungeon Meshi
by Ryoko Kui (DEX)
เรื่องนี้เคยได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงมาแล้วในครั้งที่ 9 ปี 2016



Tokyo Tarareba Musume by Akiko Higashimura



Nami yo Kiite Kure by Hiroaki Samura
เรื่องนี้เคยได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงมาแล้วในครั้งที่ 9 ปี 2016



Hi Score Girl by Rensuke Oshikiri
เรื่องนี้เคยได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงมาแล้วในครั้งที่ 6 ปี 2013



Hibiki: Shousetsuka ni Naru Houhou by Mitsuharu Yanamoto



Fire Punch by Tatsuki Fujimoto



Yakusoku no Neverland
by Kaiu Shirai & Posuka Demizu



Watashi no Shonen
by Hitomi Takano



ที่มา manga taisho

Code Here.