Comics-LightNovel-Awards

2017/Feb/23

Tokyo Anime Award Festival ประจำปี 2017 จัดที่ Tokyo Ikebukoro วันที่ 10-13 มี.ค. 2017
ล่าสุดเว็บไซต์ของงานนี้ได้ประกาศผลรางวัลอนิเมชั่นแห่งปีและบุคคลในวงการอนิเมชั่นที่ได้รับรางวัลยอดเยี่ยม
ออกมาให้ได้ทราบกันแล้ว โดยจะมีการจัดพีธีมอบรางวัลเชิดชูเกียรติให้ในวันสุดท้ายของงานครั้งนี้



===============================================================

:: รางวัลอนิเมชั่นแห่งปี (Anime of the Year) ::

"รักไร้เสียง Koe no Katachi" (ภาพยนตร์)
"Yuri!!! on ICE" (โทรทัศน์)



:: รางวัลอนิเมชั่นขวัญใจผู้ชม (Anime Fan Awards) ::

"Yuri!!! on ICE" (โทรทัศน์)



:: รางวัลผู้กำกับอนิเมชั่นยอดเยี่ยม ::

Makoto Shinkai (หลับตาฝัน ถึงชื่อเธอ Kimi no Na wa.)



:: รางวัลนักเขียนบทยอดเยี่ยม ::

Reiko Yoshida (รักไร้เสียง Koe no Katachi)



:: รางวัลนักอนิเมชั่นยอดเยี่ยม ::

Tadashi Hiramatsu (Yuri!!! On ICE)



:: รางวัล Art/Color/Visual ยอดเยี่ยม ::

Shunichiro Yoshihara (ซิ่งมั๊ยเพ่!! Bakuon!!, JOJO ล่าข้ามศตววรษ Part4: Diamond Is Unbreakable)

:: รางวัล Sound/Performance ยอดเยี่ยม ::

Hiroyuki Sawano (Koutetsujou no Kabaneri, Mobile Suit Gundam Unicorn RE:0096)



===============================================================
ที่มา Tokyo Anime Award Festival 2017

2017/Feb/23

นสพ.Asahi Shimbun ประกาศรายชื่อหนังสือการ์ตูน 8 เรื่อง (ตีพิมพ์ออกวางแผงระหว่างเดือน ม.ค. - ธ.ค. 2016)
ที่ได้รับเลือกให้เข้าชิงรางวัลหนังสือการ์ตูนยอดเยี่ยมจาก Tezuka Osamu Cultural Prize ครั้งที่ 21
โดยจะประกาศผลรางวัลการ์ตูนยอดเยี่ยมให้ทราบทางนสพ.Asahi Shimbun ปลายเดือน เม.ย. 2016
และมีการจัดพิธีมอบรางวัลที่ Yurakucho Asahi Hall กรุงโตเกียว ในวันที่ 31 พ.ค. 2017

รายชื่อคณะกรรมการตัดสินรางวัลในครั้งนี้ ได้แก่ Anne Watanabe (นักแสดง), Kazuki Sakuraba (นักเขียนนิยาย: Gosick),
Machiko Satonaka (นักเขียนการ์ตูน: Private Times, ออรอร่า Umi no Oorora), Shohei Chuujou (ศาสตราจารย์มหาวิทยาลัย),
Haruyuki Nakano (บรรณาธิการการ์ตูน), Shinbo Nobunaga (นักวิจารณ์การ์ตูน), Tomoko Yamada (นักวิจัยการ์ตูน)



=================================================================================

Kujira no Kora wa Sajou ni Utau ผลงานของ อ.Abi Umeda (Akita Shoten)



Golden Kamuy ผลงานของ อ.Satoru Noda (Shueisha)
การ์ตูนเรื่องนี้เคยได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลนี้มาแล้วในครั้งที่ 20 (ปี 2016)



SAD GiRL ผลงานของ อ.Kan Takahama (Leed)



Shouwa Genroku Rakugo Shinjuu ผลงานของ อ.Haruko Kumota (Kodansha)
การ์ตูนเรื่องนี้เคยได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลนี้มาแล้วในครั้งที่ 17 (ปี 2013)



Tokusatsu Gagaga ผลงานของ อ.Niwa Tanba (Shogakukan)



Dokonjou Gaeru no Musume ผลงานของ อ.Yuko Otsuki (Hakusensha)



Hana ni Somu ผลงานของ อ.Fusako Kuramochi (Shueisha)



Rain Man ผลงานของ อ.Yukinobu Hoshino (Shogakukan)



=================================================================================
ที่มา Tezuka Osamu Cultural Prize 2017 Nominee

2017/Feb/01

พนักงานร้านหนังสือ 1,904 คน จากร้านหนังสือทั่วญี่ปุ่นได้ร่วมกันจัดอันดับการ์ตูนน่าอ่าน
"Zenkoku Shoten in ga Eranda Osusume Comic ประจำปี 2017" นับว่าเป็นครั้งที่ 12
แล้วที่บรรดาร้านหนังสือในญี่ปุ่นร่วมกันทำโครงการนี้ สรุปผลการจัดอันดับดังรายชื่อต่อไปนี้



============================================================================

01. Karakai Jouzu no Takagi-san ผลงานของ อ.YAMAMOTO Souichirou



02. Shinya no Dame Koizukan ผลงานของ อ.OZAKI Ira



03. Doukyonin wa Hiza, Tokidoki, Atama no Ue
ผลงานของ อ.FUTATSUYA Asu (ภาพ) & MINATSUKI Tsunami (เรื่อง)



04. Kaguya-sama wa Kokurasetai - Tensai-tachi no Renai Zunousen ผลงานของ อ.AKASAKA Aka



05. Platinum End ผลงานของ อ.OBATA Takeshi (ภาพ) & อ.OHBA Tsugumi (เรื่อง)



06. Watashi no Shounen ผลงานของ อ.TAKANO Hitomi



07. Vanitas no Shuki ผลงานของ อ.MOCHIZUKI Jun



08. เซลล์ขยันพันธุ์เดือด (Hataraku Saibou) ผลงานของ อ.SHIMIZU Akane [Luckpim]



09. Wotaku ni Koi wa Muzukashii ผลงานของ อ.Fujita



10. Omoi, Omoware, Furi, Furare ผลงานของ อ.SAKISAKA Io [Bongkoch]



11. Toumei na Yurikago - Sanfujinkain Kangoshi Minarai Nikki ผลงานของ อ.OKITA Bakka



12. Gaikotsu Shotenin Honda-san ผลงานของ อ.Honda



13. หน่วยผจญคนไฟลุก (Enen no Shouboutai) ผลงานของ อ.OHKUBO Atsushi [Vibulkij]



14. Kimetsu no Yaiba ผลงานของ อ.GOTOUGE Koyoharu



15. Fire Punch ผลงานของ อ.FUJIMOTO Tatsuki



============================================================================
ที่มา Honya Club 2017

2017/Jan/25

Young Adult Library Services Association (YALSA) ก่อตั้งมาเป็นเวลานานแล้วกว่า 50 ปี
เป็นหน่วยงานหนึ่งในสมาคมห้องสมุดอเมริกัน (American Library Association (ALA))
และเป็นผู้นำระดับโลกที่จะช่วยในการจัดหารายการหนังสือรวมถึงสื่อที่เหมาะสมสำหรับเยาวชน
ได้ประกาศผลการจัดอันดับหนังสือการ์ตูนยอดเยี่ยมเหมาะสำหรับวัยรุ่น ประจำปี 2017 ออกมาแล้ว
ซึ่งในครั้งนี้มีการ์ตูนญี่ปุ่นที่แปลเป็นภาษาอังกฤษเพียงเรื่องเดียวที่ติดอยู่ในสิบอันดับแรก ก็คือ

"orange" ผลงานของ Ichigo Takano [BKC]



หนังสือการ์ตูนอีกเก้าเรื่องที่ได้รับคัดเลือกว่ายอดเยี่ยมเหมาะกับวัยรุ่นจาก YALSA ประจำปี 2017 ก็เป็นไปตามรายชื่อด้านล่างนี้
- Giant Days ผลงานของ John Allison และ Lissa Treiman
- Black Panther Book One:  A Nation Under Our Feet ผลงานของ Ta-Nehisi Coates และ Brian Stelfreeze
- Mighty Jack ผลงานของ Ben Hatke
- Plutona ผลงานของ Jeff Lumire และ Emi Lennox
- March: Book Three ผลงานของ John Lewis, Andrew Aydin และ Nate Powell
- Filmish: a Graphic Journey Through Film ผลงานของ Edward Ross
- Prez ผลงานของ Mark Russel, Ben Caldwell และ Mark Morales
- Paper Girls ผลงานของ Brian K. Vaughan และ Cliff Chiang
- We Stand On Guard ผลงานของ Brian K. Vaughan, Steve Skroce และ Matt Hollingsworth

นอกจากนี้ก็ยังมีการ์ตูนญี่ปุ่นฉบับภาษาอังกฤษเรื่องอื่นๆอีกถึงสิบห้าเรื่อง ถึงแม้จะว่าไม่ติดอยู่ในสิบอันดับแรกก็ตาม
แต่ทาง YALSA ยอมรับว่ามีเนื้อหาที่ดีและควรค่าแก่การแนะนำให้เยาวชนได้อ่าน (มีลิขสิทธิ์ไทยแล้วหลายเรื่อง) ได้แก่

- Junji Ito’s Cat Diary: Yon & Mu (บันทึกน้องเหมียวของอิโต จุนจิ Yon & Mu) by Junji Ito [SIC]
- Nichijou: My Ordinary Life (สามัญขยันรั่ว) by Keiichi Arawi [Zenshu]
- Haikyu!! (ไฮคิว!! คู่ตบฟ้าประทาน) by Haruichi Furudate [SIC]
- Devils’ Line by Ryo Hanada
- Behind the Scenes!! (Urakata!!) by Bisco Hatori [BKC]
- Horimiya (โฮริมิยะ สาวมั่นกับนายมืดมน) by HERO & Daisuke Hagiwara [SIC]
- Princess Jellyfish (Kuragehime) by Akiko Higashimura
- Tokyo Ghoul by Sui Ishida [SIC]
- School-Live! (โรงเรียนของเราน่าอยู่) by Kaihou, Norimitsu & Sadoru Chiba [SIC]
- Yona of the Dawn (กู้บัลลังก์มังกรแดง) by Mizuho Kusanagi [BKC]
- That Wolf-Boy is Mine! (นายหมาป่าโอกามิคุง) by Yoko Nogiri [LP]
- A Silent Voice (รักไร้เสียง) by Yoshitoki Oima [LP]
- Monthly Girls’ Nozaki-kun (นักเขียนหน้าตาย นายโนซากิคุง) by Izumi Tsubaki [LP]
- Yowamushi Pedal (โอตาคุปั่นสะท้านโลก) by Wataru Watanabe [SIC]
- Immortal Hounds (Shinazu no Ryouken) by Ryo Yasohachi



ที่มา YALSA 2017 All Rank , YALSA 2017 Top 10

2017/Jan/24

Shogakukan Manga Awards ครั้งที่ 62 ประกาศผลรางวัลการ์ตูนยอดเยี่ยมทั้ง 4 สาขาออกมาแล้ว
นักเขียนการ์ตูนที่ได้รับรางวัลในแต่ละสาขา จะได้รับรูปหล่อทองแดงเชิดชูเกียรติพร้อมกับเงินรางวัลจำนวน 1 ล้านเยน

คณะกรรมการที่มาร่วมตัดสินในครั้งนี้ได้แก่ Mitsuyo Kakuta (นักเขียนนิยาย), Kiyoko Arai (Beauty Pop),
Eiji Kazama (Kirishima Renji), Kaiji Kawaguchi (ยุทธการใต้สมุทร Chinmoku no Kantai), Kenshi Hirokane
(Shima Kousaku Series), Fujihiko Hosono (Sasuga no Sarutobi) และคอลัมน์นิสต์ Bourbon Kobayashi

==========================================================================

:: การ์ตูนเด็กยอดเยี่ยม ::

Ijime Series ผลงานของ อ.IGARASHI Kaoru [Bongkoch]




==========================================================================

:: การ์ตูนวัยรุ่นชายยอดเยี่ยม ::

ม็อบไซโค 100 คน พลังจิต (Mob Psycho 100) ผลงานของ อ.ONE [Siam Inter Comics]




==========================================================================

:: การ์ตูนวัยรุ่นหญิงยอดเยี่ยม ::

37.5°C no Namida ผลงานของ อ.SHIINA Chika [Bongkoch]




==========================================================================

:: การ์ตูนทั่วไปยอดเยี่ยม ::

1. Blue Giant ผลงานของ อ.ISHIZUKA Shinichi



2. Juuhan Shuttai! ผลงานของ อ.MATSUDA Naoko [Dexpress]




==========================================================================
ที่มา Shogakukan Manga Awards

2017/Jan/23

Manga Taisho Awards ครั้งที่ 10 ประจำปี 2017 ได้ประกาศรายชื่อหนังสือการ์ตูนทั้งหมด 13 เรื่อง
(คัดเลือกจากหนังสือการ์ตูนทั้งหมด 253 เรื่อง) ที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลการ์ตูนยอดเยี่ยมออกมาแล้ว
ซึ่งคณะกรรมการนั้นก็จะมาจากเหล่าพนักงานในร้านหนังสือซึ่งมีหน้าที่ในการดูแลแผนกการ์ตูน 96 คน
โดยมีเงื่อนไขในการเสนอชื่อเข้าประกวดก็คือการ์ตูนเหล่านั้นจะต้องมีออกวางจำหน่ายในปี 2016
และมีรวมเล่มมาแล้ว 8 เล่มหรือน้อยกว่านั้น ซึ่งเหตุที่ตั้งเป็นกฏแบบนี้ก็เพราะว่าต้องการให้การ์ตูนที่ได้รางวัลนี้
เป็นการ์ตูนใหม่จริงๆ ไม่ใช่การ์ตูนที่เชียร์ขายกันมาอย่างยาวนานนั่นเอง



รายชื่อหนังสือการ์ตูนทั้ง 13 เรื่องที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิง Manga Taisho Awards ครั้งที่ 10
การ์ตูนเรื่องใดจะคว้ารางวัลการ์ตูนยอดเยี่ยมไปครองจะมีการประกาศผลให้ทราบในวันอังคารที่ 28 มี.ค. 2017

Aoashi by Yugo Kobayashi & Naohiko Ueno



Karakai Jouzu no Takagi-san by Souichirou Yamamoto



Kin no Kuni Mizu no Kuni by Nao Iwamoto



Kuutei Dragons by Taku Kuwabara



Golden Gold by Seita Horio



Dungeon Meshi
by Ryoko Kui (DEX)
เรื่องนี้เคยได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงมาแล้วในครั้งที่ 9 ปี 2016



Tokyo Tarareba Musume by Akiko Higashimura



Nami yo Kiite Kure by Hiroaki Samura
เรื่องนี้เคยได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงมาแล้วในครั้งที่ 9 ปี 2016



Hi Score Girl by Rensuke Oshikiri
เรื่องนี้เคยได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงมาแล้วในครั้งที่ 6 ปี 2013



Hibiki: Shousetsuka ni Naru Houhou by Mitsuharu Yanamoto



Fire Punch by Tatsuki Fujimoto



Yakusoku no Neverland
by Kaiu Shirai & Posuka Demizu



Watashi no Shonen
by Hitomi Takano



ที่มา manga taisho

2016/Dec/30

กระทรวงการต่างประเทศญี่ปุ่นได้ประกาศผลการประกวด International Manga Awards ครั้งที่ 10 แล้ว

ครั้งนี้มีผู้ส่งผลงานเข้าประกวดทั้งหมด 296 เรื่องจาก 55 ประเทศ ไต้หวัน ส่งเรื่องเข้าประกวดมากที่สุด 41 เรื่อง
รองลงมาเป็นประเทศไทย 33 เรื่อง และประเทศจีน 27 เรื่อง ซึ่งครั้งนี้ก็มีผลงานจากนักเขียนการ์ตูนชาวไทย
King of Vampires กับ Evil Discus ที่สามารถไปคว้ารางวัล Bronze Award จากงานประกวดครั้งนี้มาได้



----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

:: Gold Award ::

The Master of Arms (Le Maître d’Armes) ผลงานของ Joël Parnotte และ Xavier Dorison (France)



:: Silver Award ::

Scavengers ผลงานของ Han Zuzheng (China)



The Heart of Darkness (Le Coeur de l'ombre) ผลงานของ Laura Iorio, Roberto Ricci, Marco Cosimo D'amico (Italy)



Gateway to Underworld (Địa Ngục Môn) ผลงานของ Can Tieu Hy (Vietnam)



:: Bronze Award ::

King of Vampires ผลงานของ มังกร สรพล (ภาพ) กับ วิภาพร รุตท์โชติ (เรื่อง) (Thailand)



ไซโคลูกครึ่งมนุษย์และแวมไพร์
ผู้ต้องขึ้นรับตำแหน่งราชาของเหล่าแวมไพร์แทนพ่อของเขา
ซิงค์ ฮาเปอร์ ราชาแห่งแวมไพร์ผู้ทรงอำนาจสูงสุด
แต่แล้วเมื่อไซโคกลับไม่ได้ต้องการที่จะเป็นราชาแห่งแวมไพร์ในดินแดนแห่งความมืด
เขาจึงตัดสินใจหนีเหล่าองรักษ์แวมไพร์ออกสู่โลกมนุษย์
ดินแดนแห่งสีสันที่แม่ของเขาเคยจากมา

Evil Discus ข้าเป็นคน Side Story ภาค จักรแห่งดรอยด์ ผลงานของ วิโรจน์ เรืองศิริ (Beast) (Thailand)



เรื่องราวสงครามระหว่างมนุษย์และหุ่นยนต์
เมื่อหุ่นดรอยด์ No.2 ต้องการที่จะตอบโต้มนุษย์ที่โหดร้าย ด้วยพละกำลังที่เหนือกว่าเพื่อนำพาความสงบสุขที่แท้จริงกลับคืนมา
เขาได้ตัดสินใจบุกไปทำลายเมืองของมนุษย์ด้วยตัวคนเดียวพร้อมกับอาวุธอันทรงพลัง "กงจักรปิศาจ" จนได้รับชัยชนะ
แต่แล้ว ฝ่ายมนุษย์ที่ล่าถอยก็ได้ผนึกกำลังกับเหล่ายักษ์ ซึ่งถูกสร้างขึ้นโดยมนุษย์ จนกลายเป็นสงครามครั้งใหม่ขึ้น   

Secrets of Ninja ผลงานของ Akiko Shimojima (Japan) กับ Seàn Michael Wilson (United Kingdom)



TsangyangGyatso ผลงานของ Zhao Ze กับ Guo Qiang (China)



RARUURIEN ผลงานของ Ann Maulina (Indonesia)



TEBORI ผลงานของ Toledando กับ Robledo (Spain)



Summer Temple Festival I ผลงานของ Zuo Hsuan (Taiwan)




Tussles Against Spectres ผลงานของ Young-Oh Kim (Korea)

Dream About Japan ผลงานของ Patrycja Kicyla (Poland)


Woelan ผลงานของ Dimaz Sadewa (Indonesia)



----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------



Japan International Manga Awards ครั้งที่ 10 เป็นปีที่ 8 ติดต่อกันแล้วที่นักเขียนการ์ตูนไทยไปคว้ารางวัลจากงานประกวดการ์ตูนรายการ น